liệt sĩ

Tin tức mới nhất về liệt sĩ

Thủ tướng: Sự hy sinh của thế hệ cha anh mãi được khắc ghi trong lòng dân tộc

Thủ tướng Lê Minh Hưng khẳng định sự hy sinh của các thế hệ cha anh sẽ mãi mãi được khắc ghi trong lòng dân tộc, mãi mãi trường tồn cùng non sông đất nước.

Bức ảnh đặc biệt trong phòng ngủ của Bà mẹ Việt Nam Anh hùng

Mang trên mình thương tật 81% từ chiến tranh, Mẹ Việt Nam Anh hùng Nguyễn Thị Thanh Xuân lại thêm một lần nén đau khi con trai hy sinh trong lúc làm nhiệm vụ cứu hộ giữa thời bình.

Thư của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm nhân 79 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ

Trân trọng giới thiệu: Thư của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm nhân dịp kỷ niệm 79 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947- 27/7/2026).

Khi xã chỉ còn một Mẹ Việt Nam Anh hùng

Khi Mẹ Việt Nam Anh hùng cuối cùng của xã vẫn còn đó, ký ức về những người con đã ngã xuống vì Tổ quốc vẫn được gìn giữ như một phần lịch sử sống của vùng đất này.

Bộ Công an bổ sung mục 'Kết nối thân nhân liệt sĩ' trên ứng dụng VNeID

Cục C06 (Bộ Công an) cho biết, ứng dụng VNeID vừa bổ sung mục "Kết nối thân nhân liệt sĩ", cho phép người dân tra cứu thông tin liệt sĩ và xác nhận quan hệ thân nhân nếu dữ liệu hiển thị trùng khớp.

Liệt sĩ 'Quên', Tổ quốc nhớ và giọt ‘Lệ’ của người vợ thủy chung

Có những danh hiệu, chế độ chính sách mà có lẽ sâu thẳm trong lòng, không một người mẹ, người vợ nào mong mình sẽ được nhận...

TPHCM kêu gọi cung cấp thông tin về Bệnh viện K76A để tìm hài cốt liệt sĩ

Nhằm phục vụ công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại Bệnh viện K76A (xã Hòa Hiệp), Bộ Tư lệnh TPHCM kêu gọi cựu chiến binh, nhân chứng và thân nhân liệt sĩ cung cấp manh mối sau gần 60 năm.

Tìm manh mối thân nhân sau khi phát hiện bia đá, lọ thủy tinh khắc tên liệt sĩ

Trong quá trình khai quật các phần mộ tại nghĩa trang liệt sĩ Hòa Tiến để lấy mẫu ADN phục vụ xác minh danh tính, lực lượng chức năng phát hiện tấm bia đá và lọ thủy tinh ghi tên liệt sĩ.

Quân đội đào từng lớp đất, phát hiện thêm nhiều liệt sĩ ở công viên Lê Thị Riêng

Ngày 18/7, Bộ Tư lệnh TPHCM cho biết lực lượng tìm kiếm, quy tập đã phát hiện tổng cộng 100 bộ hài cốt liệt sĩ và 2 bộ hài cốt liệt sĩ tập thể tại công viên Lê Thị Riêng (phường Hòa Hưng, TPHCM).

Câu chuyện đặc biệt về liệt sĩ có 2 Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Liệt sĩ Lê Ngọc Long ở Hà Tĩnh là trường hợp đặc biệt khi có hai người mẹ đều được Nhà nước phong tặng và truy tặng danh hiệu cao quý Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Người mẹ ruột đã mất từ lâu, còn người mẹ nuôi nay đã 107 tuổi.

Tin tức thời sự 18/7: Xe tải lật trên cao tốc khiến một người tử vong

Xe tải lật trên cao tốc khiến một người tử vong; tai nạn tàu hỏa thương tâm và thảm cảnh cả gia đình bị lũ cuốn trôi là những tin tức thời sự đáng chú ý ngày 18/7.

Công nhận bà Nguyễn Thị Lệ là vợ liệt sĩ Huỳnh Văn Quên

Sở Nội vụ tỉnh Tây Ninh vừa ban hành quyết định bổ sung bà Nguyễn Thị Lệ là vợ của liệt sĩ Huỳnh Văn Quên. Bà Lệ được hưởng chế độ trợ cấp 5.020.000 đồng/tháng.

Tiếng chuông báo mộng và 13 chuyến xe tìm anh trai liệt sĩ ở 'đất lửa'

Tiếng chuông ấy lặp đi lặp lại suốt nhiều năm trong giấc mơ đã dẫn bà Nguyễn Thị Tâm (xã Vân Tụ, Nghệ An) trên 13 chuyến xe vào Quảng Trị đi tìm người anh trai hy sinh từ mùa hè đỏ lửa năm 1972.

Sớm ứng dụng công nghệ ADN thế hệ mới để xác định danh tính liệt sĩ

Phó Thủ tướng Phạm Thị Thanh Trà yêu cầu đẩy nhanh ứng dụng công nghệ ADN thế hệ mới vào thực tiễn, mở thêm cơ hội xác định danh tính liệt sĩ sau nhiều thập kỷ.

Tổng Bí thư, Chủ tịch nước dâng hương tưởng nhớ liệt sĩ ở công viên Lê Thị Riêng

Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm thành kính dâng hoa, dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ và thăm hỏi, động viên lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại công viên Lê Thị Riêng.

Toàn văn phát biểu của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước tại công viên Lê Thị Riêng

Chiều 17/7, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm đã đến thăm, động viên và có bài phát biểu với các lực lượng đang ngày đêm thực hiện nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại công viên Lê Thị Riêng.

45 gia đình người có công, 45 điều ước và một tháng Bảy nghĩa tình

Mỗi điều ước được thực hiện không chỉ là sự hỗ trợ về vật chất, mà còn là lời tri ân sâu nặng của cấp ủy, chính quyền và nhân dân xã Tu Mơ Rông (tỉnh Quảng Ngãi) gửi đến những người đã hy sinh, đến những gia đình cống hiến cho đất nước.

Sớm chiều ở công viên Lê Thị Riêng, vị bác sĩ quân y chỉ mong nghe tiếng hô: ‘Còn răng!’

Đối với vị bác sĩ quân y 82 tuổi, mỗi chiếc răng, mảnh xương được tìm thấy tại công viên Lê Thị Riêng (TPHCM) đều có thể mở ra hy vọng xác định danh tính cho một liệt sĩ sau gần 60 năm.

Phát hiện thêm nhiều bộ hài cốt liệt sĩ tương đối nguyên vẹn tại công viên Lê Thị Riêng

Lực lượng làm nhiệm vụ tại công viên Lê Thị Riêng (phường Hòa Hưng, TPHCM) đã phát hiện thêm 19 bộ hài cốt liệt sĩ, 1 bộ hài cốt liệt sĩ tập thể cùng 13 bộ di vật.

Xuyên rừng, phá đá đưa 5 liệt sĩ trở về từ hang sâu sau hơn nửa thế kỷ

Chiều 14/7, 5 hài cốt liệt sĩ được an táng tại Nghĩa trang liệt sĩ xã Hà Nha sau hơn nửa thế kỷ nằm lại trong hang Đá Sập. Để đưa các anh trở về, những người lính đã phải băng rừng, dò từng hốc đá, chui sâu vào hang trên vùng núi từng là chiến địa.